Makanisa ya Kikristo ya Mungu

                                                                                      

Na. CB003_2

 

Somo:

Roho Mtakatifu ni nini?

(Toleo la 1.0 20070204-20070204)

Katika somo hili tutapitia karatasi ya kujifunza Roho Mtakatifu ni nini? (Na. CB3) kwa nia ya kuwasaidia watoto kuelewa dhana zinazohusika na Roho Mtakatifu. 

 

 

 

Christian Churches of God

PO Box 369,  WODEN  ACT 2606,  AUSTRALIA

E-mail: secretary@ccg.org

(Hakimiliki ã 2007 Diane Flanagan ed. Wade Cox)

(tr. 2024)

Karatasi hii inaweza kunakiliwa kwa uhuru na kusambazwa ikiwa imenakiliwa kwa jumla bila mabadiliko au kufutwa. Jina la mchapishaji na anwani na ilani ya hakimiliki lazima iwekwe. Hakuna malipo yanayoweza kutolewa kwa wapokeaji wa nakala zilizosambazwa. Nukuu fupi zinaweza kujumuishwa katika nakala muhimu na hakiki bila kukiuka hakimiliki.

 

Karatasi hii inapatikana kutoka ukurasa wa mtandao wa dunia nzima:
http://www.logon.org and http://www.ccg.org

 

Somo:

Roho Mtakatifu ni nini?

Lengo:

Kupitia dhana za kimsingi zinazohusiana na Roho Mtakatifu.

Malengo:

1. Watoto wataweza kuelewa kwamba Roho Mtakatifu ni nguvu za Mungu.

2. Watoto wataweza kutaja angalau karama mbili za Roho Mtakatifu.

3. Watoto wataweza kutaja angalau matunda mawili ya Roho Mtakatifu.

4. Watoto watakuwa na ufahamu wa jumla wa maana ya ubatizo.

Rasilimali:

Roho Mtakatifu ni nini? (Nambari CB3)

Kujazwa na Roho Mtakatifu (Na. CB85)

http://www.nationalgeographic.com/ngkids/trythis/trythis_air/flutters.html

Maandiko Husika:

Matendo 2:4; 2Petro 1:4; Yohana 14:16,17

Umbizo:

Fungua kwa maombi.

Waulize watoto wanafikiri Roho Mtakatifu ni nini.

Soma jarida la Roho Mtakatifu ni nini? (Na. CB3).

Shughuli inayohusishwa na Somo: Roho Mtakatifu ni nini? (Na. CB3_2).

Funga kwa maombi.

Utangulizi wa Somo:

1. Soma kwenye karatasi, Roho Mtakatifu ni nini? (Na. CB3), isipokuwa ilisomwa kama mahubiri.

2. Waulize watoto wanafikiri Roho Mtakatifu ni nini.

3. Kagua dhana za msingi za karatasi na watoto. Maswali ya watoto yameandikwa kwa herufi nzito.

Q1. Je, Eloah ni kiumbe mmoja, wawili au watatu?

A. Mmoja (Kum. 6:4; Efe 4:6).

Q2. Roho Mtakatifu ni Roho wa ____?

A. Mungu (Rum 8:14).

Q3. Kwa nini Mungu anatupa Roho wake?

A. Ili tuweze kumjua na kukua kuwa kama Yeye zaidi (2Pet. 1:3-4).

Q4. Roho Mtakatifu ni nini? Roho Mtakatifu amepewa nani?

A. Roho Mtakatifu ni nguvu ya Mungu, ambayo Kristo aliahidi kutuma kwetu (Yn. 16:7).

Q5. Je, Roho Mtakatifu anaweza kutusaidia?

A. Ndiyo (Yn. 15:26).

Q6. Je, Roho Mtakatifu anaweza kutufundisha ukweli?

A. Ndiyo (Yn. 14:16-17,26; 16:13; 1Yoh. 4:6; 5:6).

Q7. Je, Roho Mtakatifu anajua mambo yote?

A. Ndiyo (1Kor. 2:10-11).

Q8. Ni njia gani au njia gani tunafanyika wana wa Mungu?

A. Kupitia Roho Mtakatifu (Gal. 4:6-7; Rum. 8:14; 2Pet. 1:4).

Q9. Je, Mungu huwapa Roho Mtakatifu watu wanaomwomba?

A. Ndiyo ( Lk. 11:9-13 ).

Q10. Je, tunapaswa kufanya nini ili kupokea Roho Mtakatifu?

A. Tubu na ubatizwe (Mt. 28:19; Mdo. 2:38).

Q11. Je, ni lazima tubatizwe na kujaribu kutii Sheria ya Mungu ili Roho Mtakatifu akae ndani yetu?

A. Ndiyo (1Yoh. 3:24; Mdo. 5:32).

Q12. Matunda ya Roho Mtakatifu ni yapi?

A. Kutoka kwa Wagalatia 5:22-23: Furaha, Amani, Uvumilivu, Fadhili au Upole, Wema, Uaminifu au Imani, Upole au Upole, na Kujizuia au Kiasi; Upendo (1Kor. 13:13), na ukweli (Yn. 17:17).

Q13. Karama za Roho Mtakatifu ni zipi?

A. Hekima, Maarifa, Imani, Uponyaji, Miujiza, Unabii, Utambuzi wa Roho, Lugha, Ufafanuzi wa Lugha (1Kor. 12:8-10, 28-30; 13:1-3).

Q14. Ikiwa sisi ni wachanga sana kubatizwa, je, Roho Mtakatifu bado ataendelea kututunza hadi tuwe watu wazima?

A. Ndiyo, ikiwa tuna wazazi waaminio (1Kor 7:14). Lakini tunapaswa kuwatii wazazi wetu katika Bwana (Efe. 6:1-2).

Q15. Mungu anakusudiaje kuwa yote katika yote?

A. Kristo alisema kwamba alikuwa ndani ya Mungu na Mungu alikuwa ndani yake (Yn. 17:21-23). Hii inaweza tu kutokea kwa Roho Mtakatifu wa Mungu. Kwa hiyo tunapokuwa na Roho Mtakatifu, Mungu yu ndani yetu na Kristo yu ndani yetu (1Yoh. 4:13). Hivyo ndivyo Mungu anavyokusudia kuwa yote katika siku moja (Efe. 4:6; 1Kor. 15:28). Lakini kufikia wakati huo sote tutakuwa viumbe wa roho na si wanadamu wa nyama na damu tena.

Q16. Tunajuaje kwamba tuna Roho Mtakatifu - Mungu yu ndani yetu na Kristo yu ndani yetu?

A. Soma 1Yohana 4:13.

Q17. Tusali kwa nani? Tunauliza vitu kwa jina la nani?

A. Tunaomba kwa Baba lakini tunaomba katika jina la mwanawe, Yesu Kristo (Mat. 6:6, 9-13; Lk. 11:12).

Q18. Je, Baba na Mwana wapo kama viumbe tofauti? Kama ni hivyo kwa nini wanasemwa kuwa ni wamoja?

A.Baba na mwana ni Viumbe viwili tofauti. Wanasemekana kuwa wamoja kwa sababu wanashiriki asili moja kupitia Roho Mtakatifu. Kristo alisema: kama umeniona umemwona Baba (Yn. 14:9).

Q19. Je! Hekalu la Mungu linaunganishwa au kuunganishwaje?

A. Roho Mtakatifu anatuunganisha sote ili kuunda Hekalu la Mungu (1Kor. 3:16; 6:19).

Q20. Je, baada ya kubatizwa tuendelee kutenda dhambi au kufanya mambo yale yale mabaya tuliyofanya kabla ya ubatizo wetu?

A. Baada ya kubatizwa hatupaswi kurudi kwenye maisha yetu ya zamani (Efe. 4:17-24).

Q21. Je, Roho Mtakatifu anaweza kuzimwa, kuhuzunishwa au kufanywa kumwacha mtu?

A. Ndiyo, Roho anaweza kuzimishwa au kuhuzunishwa (1The. 5:19; Efe. 4:30). Ikiwa mtu atarudi kwa mtindo wake wa maisha wa awali na kuishi hivyo daima, Roho Mtakatifu ataenda mahali pengine au ndani ya mtu ambaye ni msikivu na anayejaribu kumtumia Roho Mtakatifu kupitia utii wao kwa Sheria za Mungu.

Q22. Je, tunapaswa kumwabudu Mungu jinsi gani, Eloah?

A. Tunamwabudu Mungu katika Roho (Flp. 3:3) na kweli (Yn. 4:23; 4:24; 14:17).

Q23. Je, Yesu alifanya chochote alichotaka kufanya?

A. Hapana, Yesu alifanya kile ambacho Baba alitaka afanye (Lk. 2:49). Alisema kwamba hawezi kufanya lolote bila Baba (Yn. 5:30).

Q24. Ni nani au ni nini kinachorejelewa kuwa “Msaidizi”? Nani anatupa Roho Mtakatifu?

A. Yesu Kristo aliomba kwa Baba awape (waaminio) Msaidizi mwingine (Yn. 14:16-17). Alikuwa akiwaambia kwamba wangepokea Roho Mtakatifu kutoka kwa Baba (Yn. 15:26).

Q25. Ni nini kilitokea kwenye Pentekoste ya kwanza mwaka wa 30 BK?

A. Walipokuwa wamekusanyika pamoja kwa ajili ya Sikukuu ya Pentekoste, kulikuwa na sauti ya upepo mkali na ulimi wa moto ukaketi juu ya kila mmoja wao. Walijazwa na Roho Mtakatifu na wakaanza kusema kwa lugha nyingi tofauti (Matendo 2:1-4).

Q26. Sakramenti mbili za Kanisa ni zipi?

A. Ubatizo na Meza ya Bwana.

Chaguo za Shughuli:

1. Shughuli na majadiliano: tofauti za puto na watu pia.

2. Shughuli na majadiliano: utu wetu wa kale na mpya.

3. Shughuli na majadiliano: Je, unaweza kunifikia?

4. Shughuli na majadiliano: Wanyama wa puto.

5. Karatasi ya Kuchorea: Karama za Roho Mtakatifu.

6. Karatasi ya kuchorea: Matunda ya Roho Mtakatifu.

Majaribio ya hewa yamepatikana katika:

http://www.nationalgeographic.com/ngkids/trythis/trythis_air/flutters.html

Wanyama wa puto waliopatikana katika:

http://www.coolest-kid-birthday-parties.com/balloon-animal-instructions.html

http://www.balloonhq.com/faq/twists_101.html

A. Tofauti za puto na watu pia:

Vifaa vinavyohitajika: puto mbili za ukubwa sawa kwa kila mtoto (puto za heliamu za inchi saba au tisa hufanya kazi vizuri zaidi), vialama vya kudumu.

Utaratibu: watoto wachague puto mbili kila mmoja.

Swali: Je, tunafananaje na puto iliyotolewa kabla ya mwito wetu?

Jibu: Baadhi ya majibu yanayowezekana: sisi ni wagumu kufanya kazi; haiwezi kusogezwa kwa urahisi.

• Waambie watoto waweke jina lao kwenye mojawapo ya puto ambazo hazijaangaziwa.

• Rudia dhana zinazohusiana na Roho Mtakatifu: ni nguvu isiyoonekana ya Mungu, ni msaidizi, hutusaidia kufanya mambo ambayo hatukuweza kufanya hapo awali, tunaonyesha sifa za Mungu ikiwa tuna Roho Mtakatifu.

• Mwambie mmoja wa watoto apulizie hewa kutoka kinywani mwao. Jadili kama hatuwezi kuona hewa na kwa nini tunajua iko huko.

• Ruhusu watoto wote kulipua puto yao nyingine na kuchora uso kwenye puto na kuweka jina lao kwenye puto.

• Pitia tena dhana ya ingawa hatukuweza kuona hewa tunayojua sasa ipo kwa sababu tunaona matokeo kwenye puto.

• Jadili jinsi puto iliyochangiwa ilivyo rahisi zaidi kusonga, kudhibiti au kufurahiya nayo.

• Jadili na watoto jinsi wangeweza kupata puto iliyopasuliwa kwenda popote isipokuwa kwa kubebwa na mtu, ambapo puto/mtu aliye na Roho Mtakatifu anaweza kusogezwa, kuongozwa na kusaidiwa na watu wengi kufika huko. mwisho wake.

• Waambie watoto wataje baadhi ya watu wanaofikiri wanaweza kuwa na Roho Mtakatifu na ni tabia zipi ambazo watu hawa wanaonyesha.

B. Utu wetu wa kale na mpya

Vifaa: puto moja iliyopunguzwa na chupa ya lita moja kwa kila mtoto. (Au hii inaweza kufanywa katika timu au vikundi vidogo.)

Utaratibu: muulize kila mtoto kuweka puto iliyopunguzwa ndani ya chupa, akinyoosha mwisho wa puto juu ya mdomo wa chupa. Waambie watoto wapulizie puto.

Swali: inawezekana kuingia kwenye puto?

Jibu la kimwili: haijalishi unapuliza sana, hutaweza kulipua puto ikiwa ndani ya chupa. Hii ni kwa sababu chupa tayari imejaa hewa kabisa. Ingawa haionekani, hewa inachukua nafasi.

Jibu la kiroho: chupa ngumu ya plastiki inawakilisha "utu wetu wa kale" kabla ya ubatizo uliojaa njia za ulimwengu. Roho Mtakatifu hawezi kuja kwetu isipokuwa tutubu na kubadili“njia zetu za kale” na kutii Sheria za Mungu

Waambie watoto watoe puto kutoka kwenye chupa na kuingiza puto

Tena pitia dhana zinazohusiana na Roho Mtakatifu na jinsi tunavyoitikia mara tunapotubu na kubatizwa.

C. Unaweza kunifikia?

Vifaa: Kwa kila mtoto: karatasi ya inchi moja (sentimita 2.5) upana na urefu wa inchi tatu (sentimita 7.6), mkanda, chupa ya lita moja (au watoto wafanye kazi katika timu au vikundi vidogo).

Utaratibu: Kata kipande cha karatasi kwa upana wa inchi moja (sentimita 2.5) na inchi tatu (sentimita 7.6) kwa urefu. Piga mwisho mmoja wa karatasi kwenye uso wa gorofa. Weka chupa tupu ya lita moja ya takriban inchi nne (sentimita 10) mbele ya karatasi.

Swali: Waulize watoto kama wanafikiri karatasi iliyo nyuma ya chupa itasonga watakapopuliza kwenye chupa.

Kisha piga chupa, kuelekea karatasi.

Jibu: Ndiyo, karatasi itasonga. Kimwili: "sheria ya asili" hewa inayosonga hutenganisha na kusafiri kuzunguka uso uliopindika. Hewa inarudi pamoja upande wa pili wa chupa na kusababisha karatasi kupepea.

Jibu la kiroho: Roho Mtakatifu ni roho. Inaweza kupitia mambo ya kimwili (Yn. 20:19, 26).Ni Mungu Baba ndiye anayetuita (Rum. 8:28-30; 11:28,29; 1Pet. 1:15; 5:10).

Ubunifu wa Puto:

Rasilimali kwenye wavuti:

http://www.coolest-kid-birthday-parties.com/balloon-animal-instructions.html

http://www.balloonhq.com/faq/twists_101.html

Vitabu au vifaa vilivyo na pampu ndogo ya puto, na puto hupatikana katika maduka ya ufundi.

Vifaa: pampu iliyoshikiliwa kwa mkono, "puto mpya", na michoro ya kuunda mnyama unayemchagua au mawazo ya ubunifu sana. Watoto wadogo watahitaji mtoto mkubwa au mtu mzima kufanya kazi nao ili kuunda mnyama wao wa puto.

Mazungumzo: Rudia dhana ya Roho Mtakatifu. Haiwezi kuonekana bado inazaa matunda au athari ndani ya watu ambayo inaweza kuonekana katika jinsi tunavyoishi maisha yetu.Tena tumia mlinganisho wa puto tupu haina uhai na kwa kweli haiwezi kufanya chochote.Pitia wazo kwamba sisi sote tunavumilia majaribu ili kutengenezwa kuwachombo kinachofaa” cha Mungu. Wakati mwingine majaribio hayo yanaumiza, kama vile mipindano inayotokea kwenye sanamu ya puto. Mungu ndiye Mfinyanzi Mkuu (Isa. 64:8) na Muumba (Isa. 40:28). Anajua jinsi mradi uliomalizika utakavyokuwa; ingawa itapitia mabadiliko mengi njiani, hiyo hiyo inatumika kwa wanyama wetu wa puto. Waambie watoto wachague mojawapo ya maumbo rahisi ya puto na kuanza kuunda.

____________________________________________________

Maagizo ya kutengeneza mbwa

1. Ingiza puto 260 na uache kama inchi nne bila umechangiwa kwenye mwisho wa mkia.Twisting a balloon dog...

Dog #1

2. Kunja puto karibu inchi sita kutoka mwisho wa pua. Sasa sehemu ya puto itakuwa imekaa kando yenyewe.

Twisting a balloon dog...

Dog #2

3. Bana sehemu zote mbili za puto iliyokunjwa takriban inchi 2 kutoka kwenye mkunjo (ambapo mishale iko kwenye mchoro ulio hapa chini).

Twisting a balloon dog...

Mbwa #3

4. Sasa pindua puto mahali ulipoibana. Pindisha mara mbili au tatu hadi twist ishike mahali pake. Ona kwamba umefanya masikio ya mbwa tu (mwisho mfupi na fundo na pua ni pua).

Twisting a balloon dog...

Mbwa #4

5. Miguu ya mbele na ya nyuma hufanywa kwa njia sawa na masikio. Kunja puto inchi chini ya msokoto uliounda masikio. Sasa pindua puto kuunda miguu ya mbele.Twisting a balloon dog...

Mbwa #5

6. Hatimaye, kunja puto inchi 2 kutoka kwa msokoto ambao uliunda miguu ya mbele na pinda.Twisting a balloon dog...

Mbwa #6

Voila! Kuna mbwa wako mdogo wa puto.

Hebu jaribu nyingine...

____________________________________________________

Maelekezo ya Wanyama wa Puto kwa Kutengeneza Swan

1. Anza na puto nyeupe 260 iliyochangiwa na kuacha mkia wa inchi 4. Pindisha puto nzima kwenye mduara mkubwa, ukileta fundo kwenye uhakika wa inchi 6-8 kutoka kwa mkia usio na hewa.

Sawazisha mduara kwa kuleta ncha iliyo kinyume na fundo hadi kwenye fundo (tazama mchoro hapa chini). Pindisha kila kitu pamoja katika hatua hii na uhakikishe kuwa umeshikilia fundo.

Twisting a balloon swan...

Maagizo ya wanyama wa puto: Swan #1

 

2. Puto yako sasa inapaswa kuonekana kama mchoro ulio hapa chini (mizunguko miwili mikubwa yenye kiputo kirefu kinachotoka kwenye sehemu ya kuunganisha). Finya moja ya vitanzi na uipige katikati ya kitanzi kingine. Huu ni mwili wa swan.Twisting a balloon swan...

Maagizo ya wanyama wa puto: Swan #2

3. Ili kutengeneza kichwa, kunja mwisho wa puto usio na umechangiwa nyuma pamoja na mwili wa puto. Ukiwa umeshikilia ncha katika nafasi hiyo, punguza hewa kutoka kwenye chumba kikuu karibu na bend kwenye puto. Hii itafanya puto kukaa katika hali iliyopinda na kuunda mkunjo wa kichwa cha swan. 

Twisting a balloon swan...

Maagizo ya wanyama wa puto: Swan #3

4. Vuta shingo nyuma ili msuguano wa ncha zilizopotoka za kitanzi cha mwili ushikilie mahali pake. Na kuna swan yako!

Twisting a balloon swan...


Karatasi ya kuchorea Matunda ya Roho Mtakatifu

Karatasi ya kuchorea ya Karama za Roho Mtakatifu.

Funga kwa maombi 

http://www.ccg.org/weblibs/children-papers/CB003_2_files/image011.jpg

 

http://www.ccg.org/weblibs/children-papers/CB003_2_files/image012.jpg